அழிவின் விளிம்பில் தகவல் அறியும் உரிமைச் சட்டம்: சோனியா காந்தி – தி இந்து

மக்களவை தகவல் அறியும் உரிமை (ஆர்.டி.ஐ) சட்டத்தில் திருத்தங்களை நிறைவேற்றிய ஒரு நாள் கழித்து, காங்கிரஸ் நாடாளுமன்றக் கட்சியின் (சிபிபி) தலைவர் சோனியா காந்தி செவ்வாய்க்கிழமை மத்திய அரசு ‘ஒவ்வொரு இந்திய குடிமகனுக்கும் ஊக்கமளிப்பதாக’ குற்றம் சாட்டினார்.

“வரலாற்று சிறப்பு மிக்க தகவல் உரிமைச் சட்டம், 2005 ஐ முற்றிலுமாகத் தகர்த்தெறிவதில் மத்திய அரசு நரகமாக உள்ளது என்பது மிகுந்த கவலையாக உள்ளது. பரவலான ஆலோசனைகளுக்குப் பிறகு தயாரிக்கப்பட்டு நாடாளுமன்றத்தால் ஒருமனதாக நிறைவேற்றப்பட்ட இந்தச் சட்டம் இப்போது அழிவின் விளிம்பில் நிற்கிறது,” திருமதி காந்தி ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

காங்கிரஸ் தலைமையிலான ஐக்கிய முற்போக்குக் கூட்டணியின் போது தேசிய ஆலோசனைக் குழுவின் தலைவராக இருந்த திருமதி காந்தி, சட்டத்தை முறையாக உருவாக்கி பாராளுமன்றத்தால் நிறைவேற்றப்படுவதற்கு முன்பு அந்த ஆலோசனைகளில் ஈடுபட்டார்.

தகவல் அறியும் உரிமைச் சட்டத்தின் மூலம் 60 லட்சத்துக்கும் மேற்பட்ட மக்கள் பயனடைந்துள்ளதாகவும், அனைத்து மட்டங்களிலும் நிர்வாகத்தின் வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் பொறுப்புக்கூறல் ஆகியவற்றின் ஆட்சியை இந்த சட்டம் கொண்டு வந்துள்ளது என்றும் காங்கிரஸ் தலைவர் கூறினார்.

“ஜனநாயகத்தின் அடித்தளம், இதன் விளைவாக, அளவிட முடியாத அளவுக்கு பலப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. சமூகத்தின் பலவீனமான பிரிவினர் ஆர்வலர்கள் மற்றும் பிறரின் ஆர்டிஐயின் செயல்திறன்மிக்க கருத்துக்களால் பெரிதும் பயனடைந்துள்ளனர், ”என்று அவர் கூறினார்.

மத்திய தகவல் ஆணையத்தை (சி.ஐ.சி) மத்திய அரசு “தொல்லை என்று கருதுகிறது, அதன் நிலை மற்றும் சுதந்திரத்தை அழிக்க விரும்புகிறது” என்று மத்திய காந்தி குற்றம் சாட்டினார், இது மத்திய தேர்தல் ஆணையம் மற்றும் மத்திய விழிப்புணர்வு ஆணையத்திற்கு இணையாக இருந்தது. ”

“மத்திய அரசு தனது சட்டமன்ற பெரும்பான்மையை அதன் இலக்கை அடைய பயன்படுத்தலாம், ஆனால் இந்த செயல்பாட்டில் அது நம் நாட்டின் ஒவ்வொரு குடிமகனுக்கும் ஊக்கமளிக்கும்” என்று அவர் கூறினார்.

திங்களன்று, மக்களவை தகவல் அறியும் உரிமைச் சட்டத்தில் திருத்தம் செய்தது, இது பதவிக் காலம், சம்பளம், கொடுப்பனவுகள் மற்றும் பிற விதிமுறைகள் மற்றும் நிபந்தனைகளை மையத்திற்கு பரிந்துரைக்க மையத்தை அனுமதித்தது.

அசல் தகவல் அறியும் உரிமைச் சட்டத்தின்படி தேர்தல் ஆணையர்களுடன் இணையாக இருந்த தகவல் ஆணையர்களின் நிலையையும் இது மாற்றுகிறது.

தற்போது, ​​தகவல் அறியும் உரிமைச் சட்டத்தின் பிரிவு 13 (5), தலைமை தகவல் ஆணையரின் சேவையின் சம்பளம், கொடுப்பனவுகள் மற்றும் பிற விதிமுறைகள் மற்றும் நிபந்தனைகள் தலைமைத் தேர்தல் ஆணையரின் பணிக்கு சமமாக இருக்க வேண்டும், அதே நேரத்தில் ஒரு தகவல் ஆணையரின் பணி ஒரே மாதிரியாக இருக்கும் ஒரு தேர்தல் ஆணையர்.

“இந்திய தேர்தல் ஆணையம் மற்றும் மத்திய மற்றும் மாநில தகவல் ஆணையங்களால் மேற்கொள்ளப்படும் செயல்பாடுகள் முற்றிலும் வேறுபட்டவை. இந்திய தேர்தல் ஆணையம் ஒரு அரசியலமைப்பு அமைப்பு … மறுபுறம், மத்திய தகவல் ஆணையம் மற்றும் மாநில தகவல் ஆணையம் ஆகியவை தகவல் அறியும் உரிமைச் சட்டம் 2005 இன் கீழ் நிறுவப்பட்ட சட்டரீதியான அமைப்புகளாகும் ”என்று திருத்தப்பட்ட தகவல் அறியும் உரிமை மசோதாவைப் படியுங்கள்.

News Reporter