அம்ரபாலி வழக்கு: ஆயிரக்கணக்கான வீட்டு உரிமையாளர்களுக்கு நிவாரணமாக நிலுவையில் உள்ள திட்டங்களை கையகப்படுத்துமாறு அரசு நடத்தும் என்.பி.சி.சிக்கு உச்ச நீதிமன்றம் உத்தரவு பிறப்பித்துள்ளது – என்டிடிவி செய்தி
Top Court Orders Action Against Amrapali, Provides Relief To Homebuyers: 10 Points

42,000 க்கும் மேற்பட்ட ஹோம் பியூயர்கள் அம்ரபாலி குழு திட்டங்களில் முன்பதிவு செய்யப்பட்ட குடியிருப்புகளை வைத்திருக்க முயன்றனர்

மோசடி குற்றச்சாட்டுக்கு உள்ளான ரியல் எஸ்டேட் குழுமமான அம்ரபாலியின் அனைத்து முடிக்கப்படாத வீட்டுத் திட்டங்களும் அரசால் நடத்தப்படும் தேசிய கட்டிட கட்டுமானக் கழகம் (என்.பி.சி.சி) கையகப்படுத்தும் என்று உச்ச நீதிமன்றம் செவ்வாய்க்கிழமை ஒரு முக்கிய தீர்ப்பில் தெரிவித்துள்ளது. இந்த தீர்ப்பு அம்ரபாலி குழு திட்டங்களில் முன்பதிவு செய்யப்பட்ட பிளாட்களை வைத்திருக்க முயன்ற 42,000 க்கும் மேற்பட்ட வீட்டு உரிமையாளர்களுக்கு பெரிய நிவாரணத்தை அளிக்கிறது. வீட்டு உரிமையாளர்களின் பணத்தை பறித்ததற்காக நிறுவனத்தின் RERA அல்லது ரியல் எஸ்டேட் (ஒழுங்குமுறை மற்றும் மேம்பாடு) சட்டப் பதிவையும் உயர் நீதிமன்றம் ரத்து செய்தது.

இந்த பெரிய கதையைப் பற்றி தெரிந்து கொள்ள 10 விஷயங்கள் இங்கே:

  1. செவ்வாயன்று தனது தீர்ப்பில், நிறுவனத்தின் தலைவரும் நிர்வாக இயக்குநருமான அனில் சர்மா மற்றும் இயக்குநர்கள் சிவ் பிரியா மற்றும் அஜய் குமார் ஆகியோருக்கு எதிராக பண மோசடி வழக்குகளை பதிவு செய்ய அமரபாலி அமலாக்க இயக்குநரகத்திற்கு (இடி) உத்தரவிட்டார்.
  2. இது “அம்ரபாலி குழுமத்தின் மொத்த மீறல்” என்று விவரிக்கப்பட்ட உயர் நீதிமன்றம், அந்நிய செலாவணி மேலாண்மை சட்டம் (ஃபெமா) மற்றும் அந்நிய நேரடி முதலீடு (எஃப்.டி.ஐ) விதிமுறைகளுக்கு முரணாக வீட்டு உரிமையாளர்களின் பணம் திருப்பி விடப்பட்டதாகக் கூறியது.
  3. அடுக்கு மாடி குடியிருப்பாளர்கள் மீது நடவடிக்கை எடுக்க மத்திய, மாநில அரசுகளையும் அது கேட்டுக்கொண்டது.
  4. வீடுகளுக்கு செலுத்தப்படும் பணத்தை பறிப்பதில் அம்ரபாலி குழுமம் மற்றும் அவர்களது அதிகாரிகளின் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகள் குறித்து கண்கள் மூடுவதன் மூலம் நொய்டா அதிகாரிகளும் வங்கிகளும் பொது நம்பிக்கையின் கோட்பாட்டை மீறியதாக உயர் நீதிமன்றம் கூறியது.
  5. அனைத்து அம்ரபாலி திட்டங்களுக்கும் நொய்டா மற்றும் கிரேட்டர் நொய்டா அதிகாரிகள் வழங்கிய குத்தகையை உச்ச நீதிமன்றம் ரத்து செய்தது.
  6. நொய்டா மற்றும் கிரேட்டர் நொய்டா அதிகாரிகளுடன் இணக்கமாக அம்ரபாலி குழு கடுமையான மோசடிகளை நடத்தியதாக உச்ச நீதிமன்றம் தெரிவித்துள்ளது.
  7. அம்ரபாலி குழுமத்தின் நிலங்களை வசூலிக்க விற்க அதிகாரிகளுக்கு உரிமை இல்லை என்று பெஞ்ச் தெரிவித்துள்ளது.
  8. அம்ரபாலி குழுவின் ஸ்தம்பித்த திட்டங்களை நிர்மாணிப்பதற்கான ஆதாரங்களும் நிபுணத்துவமும் தங்களிடம் இல்லை என்று நொய்டா மற்றும் கிரேட்டர் நொய்டா அதிகாரிகள் கூறியதையடுத்து மே மாதம் நீதிமன்றம் தனது தீர்ப்பை ஒதுக்கியிருந்தது.
  9. நொய்டா மற்றும் கிரேட்டர் நொய்டா காட்டிய தயக்கத்திற்குப் பிறகு, நிறுத்தப்பட்ட திட்டங்களை நிறைவு செய்வதற்கான விருப்பங்களில் என்.பி.சி.சி ஒன்றாகும் என்று உயர் நீதிமன்றம் சுட்டிக்காட்டியது.
  10. பிப்ரவரி மாதம் டெல்லி காவல்துறைக்கு அம்ரபாலி குழுமத்தின் தலைவரும் நிர்வாக இயக்குநருமான அனில் சர்மா மற்றும் இயக்குநர்கள் சிவ் ப்ரிவா மற்றும் அஜய் குமார் ஆகியோரை கைது செய்ய நீதிமன்றம் அனுமதி அளித்தது. அந்த நேரத்தில் நீதிமன்றக் காவலில் இருந்த மூவரும் தில்லி காவல்துறையின் கீழ் காவலுக்கு மாற்றப்பட்டனர்.

(PTI இன் உள்ளீடுகளுடன்)

NDTV.com இல் இந்தியாவிலும் உலகெங்கிலும் இருந்து பிரேக்கிங் நியூஸ் , லைவ் கவரேஜ் மற்றும் சமீபத்திய செய்திகளைப் பெறுங்கள். என்டிடிவி 24 எக்ஸ் 7 மற்றும் என்டிடிவி இந்தியாவில் அனைத்து லைவ் டிவி நடவடிக்கைகளையும் பிடிக்கவும். பேஸ்புக்கில் எங்களைப் போல அல்லது சமீபத்திய செய்திகள் மற்றும் நேரடி செய்தி புதுப்பிப்புகளுக்கு ட்விட்டர் மற்றும் இன்ஸ்டாகிராமில் எங்களைப் பின்தொடரவும்.

News Reporter