சந்திரனில் கால்தடம்: விண்வெளி தொல்பொருள் ஆய்வாளர் ஆலிஸ் கோர்மனுடன் ஒரு நேர்காணல் – வணிகத் தரநிலை

ஒருவேளை இன்னும் 50 ஆண்டுகளில் சந்திரனுக்கும் பின்னாலும் பயணித்தவர்களிடமிருந்து கதைகளைக் கேட்பதில் நாம் உடம்பு சரியில்லை. tdlucas5000 / AAP , CC BY ஆலிஸ் கோர்மன் , பிளிண்டர்ஸ் பல்கலைக்கழகம்

ஆலிஸ் கோர்மன் ஒரு விண்வெளி தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியாளர், பூமியின் சுற்றுப்பாதையில் விண்வெளி குப்பை, ஆழமான விண்வெளி ஆய்வுகள் மற்றும் கிரக தரையிறங்கும் தளங்களில் பணிபுரிகிறார். இந்த உருப்படிகளிலிருந்தும் இடங்களிலிருந்தும் பொருள் பொருள்களாக நாம் என்ன கற்றுக் கொள்ளலாம் என்பதையும், அவற்றின் பாரம்பரிய முக்கியத்துவத்தையும் – பூமியில் உள்ள மக்களுக்கும் சமூகங்களுக்கும் அவை உண்மையில் எதைக் குறிக்கின்றன என்பதை அவள் ஆராய்கிறாள்.

ஜூலை 1969 இல் நிலவு தரையிறங்கிய 50 வது ஆண்டு நிறைவைக் குறிக்கும் வகையில் வெளியிடப்பட்ட உரையாடலின் போட்காஸ்ட் தொடரான டூ தி மூன் மற்றும் அதற்கு அப்பால் உள்ள ஆலிஸ் அம்சங்கள். இது எங்கள் அவ்வப்போது ஜூம் அவுட் தொடரின் ஒரு பகுதியாக வெளியிடப்பட்ட தி உரையாடலின் சாரா கீனிஹானுடன் ஆலிஸின் நேர்காணலில் இருந்து திருத்தப்பட்ட சாறு ஆகும். .


சந்திரனில் எஞ்சியிருப்பதைப் பற்றி நிறைய ஆவணங்கள் உள்ளன – ஆனால் நமக்கு எவ்வளவு தெரியாது என்பது ஆச்சரியமாக இருக்கிறது.

காணாமல் போன விஷயங்கள் உள்ளன, ஒரு வெப்ப போர்வையின் ஒரு பகுதி இறங்கும் தொகுதியிலிருந்து அகற்றப்பட்டது. எங்களுக்குத் தெரியாத விஷயங்கள் அங்கே மேலே சென்றிருக்கலாம். ஒரு அப்பல்லோ சோதனை தொகுதி சூரிய சுற்றுப்பாதையில் நடைபாதையில் சென்றது, சமீபத்தில் மீண்டும் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது .


மேலும் வாசிக்க: வெள்ளிக்கிழமை கட்டுரை: சந்திரனில் நிழல்கள் – இடைக்கால அழகு, மனிதர்கள் மற்றும் மகிழ்ச்சியின் கதை


தொல்பொருளியல் சுவாரஸ்யமானது. உதாரணமாக, சந்திரனில் உள்ள அப்பல்லோ விண்வெளி வீரர்களின் அனைத்து துவக்க அச்சிட்டுகளின் நிலையை யாரும் முழுமையாக ஆவணப்படுத்தியதாக நான் நம்பவில்லை .

அவை எப்படி இருக்கும் என்பது எங்களுக்குத் தெரியும். அவர்கள் அங்கே இருக்கிறார்கள் என்பது எங்களுக்குத் தெரியும். அவை அப்பல்லோ தளங்களின் எண்ணற்ற புகைப்படங்களில் மீண்டும் உருவாக்கப்படுகின்றன.

ஆனால் யாராவது உண்மையில் அவற்றை பட்டியலிட்டுள்ளார்களா? இந்த மனித உடல்கள் சந்திர நிலப்பரப்பில் எவ்வாறு நகர்ந்தன, பூமிக்கு மிகவும் வித்தியாசமாக இந்த சூழலுக்கு அவை எவ்வாறு தழுவின என்பதைப் பற்றி எங்களால் என்ன சொல்ல முடியும் என்று யாராவது அவற்றைப் படித்திருக்கிறார்களா?

1971 இல் அமெரிக்கக் கொடியுடன், தடம், சக்கர தடங்கள் மற்றும் சந்திரனில் ரிக்‌ஷா வகை போர்ட்டபிள் வொர்க் பெஞ்ச். நாசா

தொல்பொருளியல் என்னவென்றால், மக்கள் என்ன சொல்கிறார்கள் என்பதற்கும் அவர்கள் உண்மையில் என்ன செய்கிறார்கள் என்பதற்கும் உள்ள வித்தியாசத்தைப் பாருங்கள். அந்த கால்தடங்கள் விண்வெளி வீரர்கள் அவர்கள் உணர்வுபூர்வமாக கூட அடையாளம் காணாத விஷயங்களைச் செய்கிறார்கள் என்பதை வெளிப்படுத்தக்கூடும், ஏனென்றால் அவர்கள் அவர்களைப் பற்றி பேசவோ பதிவு செய்யவோ இல்லை.

அந்த கால்தடங்களை நீங்கள் ஒரு தொல்பொருள் ஆய்வு செய்திருந்தால், அப்பல்லோ 11 முதல் அப்பல்லோ 17 வரையிலான வேறுபாடுகளைக் காணலாம்.

ஒவ்வொரு விண்வெளி வீரர் குழுவினரும் முந்தைய அறிவை எவ்வாறு இணைத்தார்கள் என்பதற்கான சான்றுகளையும், வழக்குகள் மற்றும் உபகரணங்களின் வடிவமைப்பு எவ்வாறு மாற்றப்பட்டது அல்லது ஒவ்வொரு முந்தைய பணியிலிருந்து மாற்றியமைக்கப்பட்டது என்பதற்கான ஆதாரங்களையும் நாம் காண வேண்டும். உடல் ஆதாரங்களைப் பயன்படுத்தி இதை நாம் உண்மையில் பட்டியலிட முடியும்.

சந்திரனின் பாரம்பரியத்தை பாதுகாத்தல்

சந்திரனில் நமது பாரம்பரியத்தை எவ்வாறு பாதுகாக்கிறோம் என்பதில் நாம் மூலோபாயமாக இருக்க வேண்டும்.

1969 ஆம் ஆண்டில், அப்பல்லோ 12 பணி சர்வேயர் 3 இலிருந்து 180 மீட்டர் தொலைவில் தரையிறங்கியது – 1967 ஆம் ஆண்டில் அமெரிக்கா சந்திரனுக்கு அனுப்பிய ஒரு ரோபோ தரையிறங்கும் கைவினை. விண்வெளி வீரர்கள் சர்வேயர் 3 ஐ அணுகி ஒரு கேமரா மற்றும் வேறு சில பிட்கள் மற்றும் துண்டுகளை அகற்றி பூமிக்கு கொண்டு சென்றனர்.

நாசா பொருட்களை ஆராய்ந்தபோது, சர்வேயர் 3 ஐ தரையிறக்குவதும், பள்ளத்தின் விளிம்பில் அப்பல்லோ 12 தரையிறங்குவதும் சந்திர தூசியை வெடித்திருப்பதைக் கண்டறிந்தனர், அவை மேற்பரப்புகளைக் குறைத்துவிட்டன.

மனிதனால் தயாரிக்கப்படும் பொருட்களுக்கு சந்திர தூசியின் ஆபத்துகள் குறித்து இது எங்களுக்கு ஒரு யோசனை அளித்தது.

விண்வெளி வீரர் ஆலன் பீன் அப்பல்லோ 12 சந்திர தரையிறங்கும் பணியின் ஒரு பகுதியாக இருந்தார். நாசா

இந்த நேரத்தில் திட்டமிடப்பட்டுள்ள புதிய பணிகள் நிறைய அப்பல்லோ மற்றும் பிற தளங்களுக்குச் செல்வது பற்றியும், மனித பொருட்களின் மீது சந்திர சூழலின் தாக்கத்தை அளவிடுவதற்கு அவை பயன்படுத்தக்கூடிய பகுப்பாய்விற்கான மாதிரிகளை அகற்றுவது பற்றியும் பேசுகின்றன.

எதிர்காலத்தில் மேலும் திட்டங்களைத் திட்டமிடுவதற்கு இது மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும், ஆனால் தற்போது இதைச் செய்ய எந்தவிதமான முறையான வழியும் இல்லை. அவர்கள் அப்பல்லோ தளங்களை அணுகலாம் மற்றும் செயல்பாட்டில் அந்த கால்தடங்கள் அனைத்தையும் முற்றிலுமாக அழித்து, சந்திர தூசியை மீண்டும் கிளறி மேலும் சேதத்தை ஏற்படுத்தலாம்.

ஒரு தளம் அனைத்தையும் நீங்கள் ஒருபோதும் தோண்டுவதில்லை என்று ஒரு தொல்பொருள் கொள்கை உள்ளது. நீங்கள் எப்போதுமே ஒரு கணக்கிடப்படாத வைப்புத்தொகையை விட்டு விடுகிறீர்கள், அல்லது நீங்கள் ராக் ஆர்டை சுவர்களில் விடுகிறீர்கள். எதிர்கால விஞ்ஞானிகளுக்கு மாதிரியை நீங்கள் விட்டு விடுகிறீர்கள், ஏனெனில் எதிர்காலத்தில் என்ன நுட்பங்கள் கிடைக்கும் என்று எங்களுக்குத் தெரியாது.


மேலும் வாசிக்க: ஆஸ்திரேலிய தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியாளர்கள் பல தசாப்தங்களுக்கு முன்னர் ‘கற்காலம்’ என்ற வார்த்தையை கைவிட்டனர், நீங்களும் அவ்வாறு செய்ய வேண்டும்


இதை நாம் முதலில் ஒரு தொல்பொருள் கண்ணோட்டத்தில் பார்த்தால், நாம் உட்கார்ந்து சிந்திக்க வேண்டும்: சரி, நாம் உண்மையில் என்ன பொருட்களை சேகரிக்க வேண்டும்? சர்வேயர் 3 இலிருந்து அடிப்படைகளை நாங்கள் பெற்றுள்ளோம் – அதனுடன் ஒப்பிடுவதற்கான சிறந்த பொருட்கள் யாவை?

ஒருவேளை நாம் உடல் மாதிரிகள் எடுக்க தேவையில்லை. இந்த தளங்களிலிருந்து தரவை அழிக்காமல் தொலைவிலிருந்து சேகரிக்க நாம் பயன்படுத்தக்கூடிய நுட்பங்கள் எங்களிடம் இருக்கலாம்.

தரவுக்கான அணுகலையும் நாம் கருத்தில் கொள்ள வேண்டும். ஒரு ஸ்பேஸ் எக்ஸ் சந்திர பணி முந்தைய தரையிறங்கும் தளத்திற்கு வருகை தருகிறது என்று சொல்லலாம் – அப்பல்லோவில் ஒன்று, மற்றும் மாதிரிகளை அகற்றி, இப்போது அவற்றைப் படிக்கிறது. இந்த பொருள்கள் வெளி விண்வெளி ஒப்பந்தத்தின் கீழ் அமெரிக்க அரசாங்கத்தின் சொத்து. ஆனால் ஸ்பேஸ்எக்ஸ் ஒரு தனியார் நிறுவனம். இந்த பகுப்பாய்வின் முடிவுகளை அவர்கள் தங்கள் போட்டியாளர்களுடன் பகிர்ந்து கொள்ள வேண்டுமா?

இது நான் இதுவரை அதிகம் விவாதிக்காத ஒன்று, ஆனால் சந்திரனுக்குச் செல்ல எல்லோரும் திட்டமிட்டுள்ளதால் இது செயல்பட வேண்டும்.

விண்வெளியில் கல்லறைகள்

மனிதர்கள் சந்திரனுக்குச் சென்று 50 ஆண்டுகள் ஆகின்றன – இப்போது மக்கள் செவ்வாய் கிரகத்திற்கு செல்வதில் கவனம் செலுத்துகிறார்கள்.

ஆனால் மற்றொரு கிரகம் வீடாக மாறும்போது, ​​முதல் தலைமுறையினர் பிறந்து, வாழும்போது, ​​முக்கியமாக விண்வெளியில் இறக்கும் போது என்ன நடக்கும்?


மேலும் வாசிக்க: ஒரு நூற்றாண்டுக்கு முன்பு பார்த்தால், விண்வெளி ஆராய்ச்சியின் எதிர்காலம் குறித்த பார்வை


விண்வெளியில் முதல் மரணம் நாம் அதை எவ்வாறு தொடர்புபடுத்துகிறோம் என்பதற்கு ஒரு பெரிய திருப்புமுனையாக இருக்கும் என்று நான் அடிக்கடி நினைக்கிறேன். உண்மையில் இதுவரை எதுவும் இல்லை. துரதிருஷ்டவசமான யு.எஸ்.எஸ்.ஆர் சோயுஸ் 11 பூமியின் சுற்றுப்பாதையில் இருந்தது, அங்கு மூன்று விண்வெளி வீரர்கள் விண்கலத்தை விட்டு வெளியேறும்போது இறந்தனர் – ஆனால் அவை பூமியில் மீட்கப்பட்டன. [தொழில்நுட்பக் கோளாறு காரணமாக சோயுஸ் காப்ஸ்யூல் மனச்சோர்வை ஏற்படுத்தியதால் அவர்கள் மீண்டும் பூமிக்கு வந்தபோது குழுவினர் இறந்தனர்.]

மற்ற மரணங்கள் நிகழ்ந்துள்ளன , எடுத்துக்காட்டாக சோகமான விண்வெளி ஷட்டில் விபத்துக்கள் , ஆனால் அவை உண்மையில் விண்வெளியில் இல்லை.

செவ்வாய் கிரகத்தில் குடியேறுவதற்கான வாய்ப்பைப் பற்றி பேசும்போது மக்கள் அடிக்கடி கவனிக்காத ஒன்று இது. அபாயங்கள் மிகவும் பெரியவை.

மக்கள் இறக்கப் போகிறார்கள். சந்திரனில் ஏதேனும் மனித குடியேற்றம் இருந்தால் அவர்கள் இறந்துவிடுவார்கள்.

எனவே விண்வெளியை நாம் எவ்வாறு பார்க்கிறோம் என்பதை அது எவ்வாறு பாதிக்கும்?

முதல் உயிரினங்கள் ஏற்கனவே சந்திரனில் இறந்துவிட்டன . சீனா அனுப்பிய ரோவரில் அண்மையில் செய்யப்பட்ட சோதனையில் சிறிய விதைகள் இருந்தன, அவை முளைத்து பின்னர் இறந்தன.

மரணம் ஏற்கனவே “பூமிக்கு வெளியே” உள்ளது, மேலும் எதிர்காலத்தில் அதிக இறப்புகளை எதிர்பார்க்கலாம்.

செவ்வாய் கிரகத்தில் புதைக்கப்பட்ட முதல் நபர் யார்? நிக் ப்ரூக்ஸ் / பிளிக்கர் , CC BY-NC

இது விண்வெளியைப் பற்றி நாம் எப்படி உணர்கிறோம் என்பதை மாற்ற வேண்டும். வானத்தில் அந்த கிரகங்களைப் பார்த்து, அங்கே கல்லறைகள் இருப்பதாக நினைக்கும் போது; ஒருவேளை மனித உடல்கள் சந்திர ரெகோலித்தில் அல்லது சிவப்பு செவ்வாய் தூசியில் இணைக்கப்பட்டுள்ளன.

இந்த இடங்கள் கல்லறைகளாக மாறினால் அது நமக்கு எப்படி இருக்கும்?

2069 இல் சந்திரன்

இப்போது சந்திரனில் உள்ள தளங்களைப் பொறுத்தவரை, மனித கலாச்சாரம் இறங்கிய சுமார் 50 வெவ்வேறு இடங்கள் உள்ளன, அவை மிகவும் மாறுபட்டவை. ஒரு பெரிய அளவு யு.எஸ்.எஸ்.ஆர் பொருள் , ஒரு பெரிய அளவு அமெரிக்க பொருட்கள் – ஆனால் ஜப்பானிய மற்றும் இந்திய மற்றும் சீன மொழிகளும் .

எதிர்காலத்தில் 50 ஆண்டுகளைப் பார்த்தால், நிலப்பரப்பு இன்னும் மாறுபட்டதாக இருக்கும் என்று நான் எதிர்பார்க்கிறேன். இந்த நேரத்தில் விண்வெளிப் பயணம் என்று கருதப்படாத பல நாடுகள் நம்மிடம் இருக்கும், ஆனால் சந்திரனுக்கு தங்கள் சொந்த பயணங்களை அனுப்பியவர்கள். அல்லது மற்றவர்களின் பணிகளின் ஒரு பகுதியாக இருக்கும் சோதனைகளை அவர்கள் செய்திருக்கலாம். ஒருவேளை அவர்கள் தங்கள் சொந்த விண்வெளி வீரர்களை அனுப்பியிருக்கலாம்.

சந்திரன் கலாச்சார ரீதியாக மிகவும் மாறுபட்டதாக இருக்கும் என்று நான் நினைக்கிறேன், ஒரு தொல்பொருள் பதிவு அந்த வெவ்வேறு கலாச்சாரங்கள் அனைத்தையும் பிரதிபலிக்கிறது.


மேலும் வாசிக்க: குப்பை அல்லது புதையல்? நிறைய விண்வெளி குப்பைகள் குப்பை, ஆனால் சில விலைமதிப்பற்ற பாரம்பரியம்


சுரங்க நிறுவல்கள் இருக்கும் என்றும் நாம் எதிர்பார்க்கலாம். 2 பில்லியன் ஆண்டுகளாக சூரியன் பிரகாசிக்காத பள்ளங்களில் இவை சந்திர துருவங்களில் கவனம் செலுத்தப்படும். அவர்கள் இந்த நேரத்தில் ஆழ்ந்த நிழலில் இருந்திருக்கிறார்கள். எரிபொருளுக்காக மக்கள் பயன்படுத்தக்கூடிய இந்த மதிப்புமிக்க வளத்தால் அவை நிரப்பப்பட்டுள்ளன: நீர் பனி . எனவே பள்ளங்கள் எதிர்கால சந்திர தொழில்களின் தொழில்துறை மையங்களாக இருக்கலாம்.

இவை அனைத்தையும் பூமியின் மேற்பரப்பில் இருந்து நாம் காணாமல் போகலாம் – ஆனால் செயற்கைக்கோள்கள் தொடர்ந்து மேற்பரப்பின் காட்சிகளை மீண்டும் ஸ்ட்ரீமிங் செய்யும், எனவே அங்கு என்ன நடக்கிறது என்பதைக் காணலாம்.

நாம் பின்பற்ற விரும்பும் குறிப்பிட்ட விண்வெளி வீரர்களைக் கொண்டிருக்கலாம். அவர்கள் சந்திரனில் என்ன செய்கிறார்கள் என்பது பற்றி சமூக ஊடக ஸ்ட்ரீம்களில் தொடர்ந்து புதுப்பிப்புகள் இருக்கலாம்.

1969 ஆம் ஆண்டில் விண்வெளி வீரர் மற்றும் அப்பல்லோ 10 தளபதி தாமஸ் பி. ஸ்டாஃபோர்டின் முகத்தை ஒரு நெருக்கமான பார்வை. விண்வெளி வீரர்கள் ஏற்கனவே சமூக ஊடகங்களில் மிகவும் சுறுசுறுப்பாக உள்ளனர், மேலும் இது அதிகரிக்கும். நாசா

இந்த விண்வெளி வீரர்களின் அன்றாட வாழ்க்கையில் நாம் மிகவும் நெருக்கமாக ஈடுபடலாம்.

சந்திர சுற்றுலாவின் ஒரு வடிவம் இருக்கக்கூடும், இது நம்மை ரோபோக்களாகக் காட்டி, சந்திர மேற்பரப்பில் ஒரு சிறிய ஜாண்டுகளுக்குச் செல்வதை உள்ளடக்கியது.

ஆனால் சந்திர சுற்றுலாத்துறையானது மக்கள் கற்பனை செய்யும் விதத்தில் முற்றிலுமாக வெளியேறாமல் போகக்கூடும் என்று நான் சந்தேகிக்கிறேன் – ஏனென்றால் சந்திரனில் உள்ள தொழில்நுட்பங்கள் மற்றும் வளங்கள் பற்றிய தனியுரிம தகவல்களைப் பாதுகாப்பதில் அதிக ஆபத்து இருக்கும்.

The Conversation logo

எதிர்காலத்தில் ஒரு விண்வெளி வீரராக இருப்பதைப் பற்றி சிந்திப்பது இனி அரிதாக இருக்காது. இந்த நேரத்தில், 500 க்கும் மேற்பட்டவர்கள் விண்வெளியில் உள்ளனர். அப்பல்லோ விண்வெளி வீரர்கள் மிகக் குறைவானவர்கள் மட்டுமே சந்திரனுக்கு வந்திருக்கிறார்கள்.

முன்னோக்கிப் பார்க்கும்போது, ​​சந்திரனுக்கும் பின்னாலும் நூற்றுக்கணக்கானவர்கள் இருப்பார்கள், ஒருவேளை ஆயிரக்கணக்கானவர்கள் கூட இருக்கலாம். இந்த அனுபவங்கள் இனி அரிதாகவும் அசாதாரணமாகவும் இருக்காது.

சந்திரனில் அவர்கள் செய்த வேலையைப் பற்றி மக்கள் தங்கள் கதைகளைச் சொல்வதைக் கேட்டு நாம் நோய்வாய்ப்படலாம். ஒருவேளை இது பொதுவானதாக இருக்கும். சந்திரன் அண்டார்டிகாவைப் பற்றி நினைப்பது போலவே இருக்கும். இது தொலைதூரமானது, ஆனால் இன்னும் நம் உலகின் ஒரு பகுதி.


ஆலிஸ் கோர்மன் , பிளிண்டர்ஸ் பல்கலைக்கழகத்தின் தொல்லியல் மற்றும் விண்வெளி ஆய்வுகள் மூத்த விரிவுரையாளர்

இந்த கட்டுரை கிரியேட்டிவ் காமன்ஸ் உரிமத்தின் கீழ் உரையாடலில் இருந்து மீண்டும் வெளியிடப்படுகிறது. அசல் கட்டுரையைப் படியுங்கள்.

உரையாடல்

News Reporter