வறுமை, லிச்சிஸ் அல்ல, பீகார் குழந்தை இறப்புகளுக்கு பின்னால் இருக்கும் காரணம் – என்டிடிவி செய்திகள்

383 அக்யூட் என்செபாலிடிஸ் நோய்க்குறி நோயாளிகளில், 223 பெண்கள் மற்றும் 159 சிறுவர்கள்.

பீகார்:

அக்யூட் என்செபாலிடிஸ் நோய்க்குறியால் பாதிக்கப்பட்ட 150 க்கும் மேற்பட்ட குழந்தைகள் இறந்ததற்கான சரியான காரணத்தை பீகார் அரசு மற்றும் மத்திய நிறுவனங்களின் குழுக்கள் அவிழ்க்க முயற்சிக்கையில், இந்த குழந்தைகளின் இறப்புகளுக்குப் பின்னால் ஒரு முக்கிய காரணியாக வறுமைக்கு ஒரு ஆரம்ப கணக்கெடுப்பு சுட்டிக்காட்டுகிறது. சில திடுக்கிடும் வெளிப்பாடுகளை வீசுகிறது.

பீகார் முசாபர்பூர் மாவட்டத்தில் 289 குடும்பங்களை சமூக-பொருளாதார கணக்கெடுப்பு உள்ளடக்கியது. 280 குடும்பங்கள் வறுமைக் கோட்டுக்குக் கீழே இருப்பதைக் காட்டியது, அங்கு ரொட்டி விற்பனையாளர் தினசரி கூலித் தொழிலாளராக பணிபுரிந்தார்.

இந்த குடும்பங்களில், வெறும் 29 சிறுமிகள் முகமந்திரி கன்யா உத்தன் யோஜனாவின் பயனாளிகளாக இருந்தனர், இது பெண் குழந்தைக்கு பண உதவி வழங்கும் திட்டமாகும். தொண்ணூற்றொன்பது குடும்பங்கள் இந்திரா ஆவாஸ் அல்லது பிரதமர் வீட்டுத் திட்ட சலுகைகளைப் பெற்றன.

பெரும்பாலான குடும்பங்களில் மூன்றுக்கும் மேற்பட்ட குழந்தைகள் உள்ளனர், 96 பேருக்கு ரேஷன் கார்டு இல்லை, 124 குடும்பங்களுக்கு கடந்த மாதம் பொது விநியோக முறையிலிருந்து ரேஷன் கிடைக்கவில்லை. இந்த குடும்பங்களில் 159 பேருக்கு மட்டுமே தங்கள் குழந்தைகளை முசாபர்பூரில் உள்ள மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்ல ஆம்புலன்ஸ் கிடைத்தது.

383 ஏஇஎஸ் நோயாளிகளின் பகுப்பாய்வு, புதன்கிழமை வரை இறந்த 100 பேர் உட்பட, மருத்துவமனைகளில் அனுமதிக்கப்பட்டவர்கள் 223 பெண்கள் மற்றும் 159 சிறுவர்கள் என்று தெரியவந்துள்ளது.

பெரும்பாலான நோயாளிகள் (84 பெண்கள் மற்றும் 51 சிறுவர்கள்) 1-3 வயதிற்குட்பட்டவர்கள் மற்றும் லிச்சி பழத்தோட்டங்களை பார்வையிட வாய்ப்பில்லை. 3-5 வயதுக்குட்பட்ட 70 பெண்கள் மற்றும் 43 சிறுவர்கள், 5-7 வயதுடைய 36 பெண்கள் மற்றும் 31 சிறுவர்கள், 7-9 வயது பிரிவில் 19 பெண்கள் மற்றும் 14 சிறுவர்கள், 10 சிறுவர்கள் மற்றும் 7 பெண்கள் 9-11 வயது மற்றும் ஏழு சிறுவர்கள் மற்றும் 11 வயது மற்றும் அதற்கு மேற்பட்ட ஒரு பெண். ஆறு சிறுமிகளும் மூன்று சிறுவர்களும் ஒன்று மற்றும் அதற்கு மேற்பட்ட வயதுக்குட்பட்டவர்கள்.

நோயாளிகளில் பெரும்பான்மையானவர்கள், (97 சதவீதத்திற்கும் அதிகமானவர்கள்) இரத்தச் சர்க்கரைக் குறைவு அல்லது குறைந்த இரத்த சர்க்கரை அளவைக் கொண்டிருந்தனர்.

‘மூளை காய்ச்சல்’ என்று அழைக்கப்படும் AES, பல வைரஸ்களில் ஏதேனும் ஒன்றால் ஏற்படுகிறது. அறிகுறிகள் அதிக காய்ச்சல், வாந்தி மற்றும் கடுமையான சந்தர்ப்பங்களில் வலிப்புத்தாக்கங்கள், பக்கவாதம் மற்றும் கோமா ஆகியவை அடங்கும். கைக்குழந்தைகள் மற்றும் வயதானவர்கள் குறிப்பாக பாதிக்கப்படக்கூடியவர்கள்.

AES இன் துல்லியமான காரணங்கள் அறியப்படவில்லை, இருப்பினும் பெரும்பாலான மருத்துவ வல்லுநர்கள் இது ஒரு கடுமையான வெப்ப-அலைடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளதாகக் கூறுகின்றனர்.

லிட்சிகள் குற்றம் சாட்டினாலும், மக்கள் சிறந்த சுகாதார சேவையைப் பெற்றிருந்தால் மரணங்கள் தவிர்க்கப்படலாம் என்று நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர்.

கடந்த ஆண்டு உலகளாவிய பசி குறியீட்டில் 119 நாடுகளில் இந்தியா 103 வது இடத்தில் இருந்தது. இது தனது தேசிய வருமானத்தில் ஒரு சதவீதத்திற்கும் மேலாக சுகாதாரத்துக்காக செலவிடுகிறது – இது உலகின் மிகக் குறைந்த ஒன்றாகும்.

News Reporter