யு.எஸ். வாட்டர்ஸில் ஒரு மாபெரும் ஸ்க்விட் பதிவுசெய்யப்பட்ட முதல் காட்சியாக பேய் வீடியோ உள்ளது – சயின்ஸ்அலர்ட்

கைலா எப்ஸ்டீன், தி வாஷிங்டன் போஸ்ட்

24 ஜூன் 2019

மெக்ஸிகோ வளைகுடாவின் மேற்பரப்பிலிருந்து 759 மீட்டர் (2500 அடி) கீழே உள்ள கறுப்பு நீரில், ஒரு மெல்லிய, மாறாத கை இருளில் இருந்து வெளிப்படுகிறது.

திடீரென்று, அது பிளவுபடுகிறது, மற்றும் ஒரு தனிமையான, ஆர்வமுள்ள பிற்சேர்க்கை என்னவென்றால், இறுதியாக, ஒரு நேர்மையான-கடவுளுக்கு ஒரு மாபெரும் ஸ்க்விட் இருளிலிருந்து மற்றும் தாக்குதல்களிலிருந்து பூக்கும் வரை கூடாரங்களின் ஒரு பூச்செண்டு.

பின்னர், மிருகம் திடீரென மீண்டும் ஆழமாக மறைந்து விடுகிறது.

முதல் முறையாக, ஒரு உயிருள்ள ராட்சத ஸ்க்விட் அமெரிக்க நீரில் படமாக்கப்பட்டது. வீடியோ கைப்பற்றப்பட்டது ஒரு ஆராய்ச்சிக் குழுவினர் ஒரு மீது தேசிய கடல் மற்றும் வளிமண்டல நிர்வாகம் நிதியுதவி பயணம் “, நள்ளிரவு மண்டலங்களில்” வாழும் ஆழ்கடல் உயிரினங்கள் ஒளி இழப்பு ஏற்படுத்தும் பாதிப்பு குறித்து கொண்டிருந்த மேற்பரப்பில் கீழே 3,280 அடி (1000 மீட்டர்).

வரலாற்றுப் படத்தை உலகுக்குக் கொண்டுவருவதற்கு, 23 பேர் கொண்ட குழுவினர் ஒரு சிறப்பு ஆய்வைப் பயன்படுத்த வேண்டியிருந்தது, மழுப்பலான ஸ்க்விட்டை ஒரு கேமராவிடம் கவர்ந்திழுத்து, மணிநேரங்கள் மற்றும் பல மணிநேர வீடியோ காட்சிகளைக் கண்டுபிடிப்பதற்கு போதுமான அதிர்ஷ்டத்தைப் பெற வேண்டும்.

பின்னர், பதிவிறக்கம் செய்யப்பட்ட வீடியோ விஞ்ஞானிகளின் கணினிகளை அச்சுறுத்தும் உலோக ஆராய்ச்சி கப்பலுக்கு திடீர் மின்னல் தாக்குதலில் இருந்து தப்பிக்க வேண்டியிருந்தது. எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, துறைமுக வில்லில் இருந்து திடீரென ஒரு நீரூற்று உருவானது.

பயணத்தின் தலைவர்களில் ஒருவரான எடித் விடர், சோதனையை “நான் இதுவரை கண்டிராத கடலில் மிகவும் அற்புதமான நாட்களில் ஒன்று” என்று விவரித்தார்.

பாயிண்ட் சுர் ஆராய்ச்சி கப்பல் கடலில் இரண்டு வாரங்களுக்குப் பிறகு வந்த கப்பல்துறையிலிருந்து ஞாயிற்றுக்கிழமை பேசிய பெருங்கடல் ஆராய்ச்சி மற்றும் பாதுகாப்பு சங்கத்தின் நிறுவனர் விடர், கண்டுபிடிப்பைச் சுற்றியுள்ள வியத்தகு நிகழ்வுகளை விவரித்தார்.

மெடூசா என்று அழைக்கப்படும் விடர் உருவாக்கிய ஒரு சிறப்பு கேமரா அமைப்பை விஞ்ஞானிகள் பயன்படுத்தினர், இது ஆழ்கடல் உயிரினங்களுக்கு கண்டறிய முடியாத சிவப்பு ஒளியைப் பயன்படுத்துகிறது மற்றும் விஞ்ஞானிகள் உயிரினங்களைக் கண்டுபிடித்து மழுப்பலானவற்றைக் கண்காணிக்க அனுமதித்துள்ளது.

இந்த ஆய்வில் ஒரு போலி ஜெல்லிமீன் பொருத்தப்பட்டிருந்தது, இது முதுகெலும்பில்லாத பயோலூமினசென்ட் பாதுகாப்பு பொறிமுறையைப் பிரதிபலித்தது, இது ஒரு உணவு அருகிலேயே இருக்கலாம் என்று பெரிய வேட்டையாடுபவர்களுக்கு சமிக்ஞை செய்யக்கூடியது, ஸ்க்விட் மற்றும் பிற விலங்குகளை கேமராவுக்கு ஈர்க்கும்.

நியூ ஆர்லியன்ஸின் தென்கிழக்கே 100 மைல் (160 கிலோமீட்டர்) இரண்டு வார பயணத்தின் இறுதி வரை செல்ல வேண்டிய நாட்களில், ஒரு மாபெரும் ஸ்க்விட் தூண்டில் எடுத்தது.

கடந்த புதன்கிழமை, வளைகுடாவில் ஒரு சச்சரவு ஏற்பட்டபோது, ​​விடர் கப்பலின் குழப்பத்தில் மெடுசாவிலிருந்து வீடியோக்களைக் காத்திருந்தார், கேப் எலியுதேரா இன்ஸ்டிடியூட்டின் இயக்குனர் நாதன் ஜே. ராபின்சன் உள்ளே நுழைந்தார்.

“அவரது கண்கள் அவரது தலையிலிருந்து வெளியேறுவதைப் பற்றியது” என்று விடர் கூறினார். “அவர் எதுவும் சொல்லவில்லை, உடனடியாக அவர் வீடியோவில் ஆச்சரியமான ஒன்றைக் கண்டதாக எனக்குத் தெரியும்.

“நாங்கள் எல்லோரும் கத்திக் கொண்டிருந்தோம், மற்றவர்கள் ஆய்வகத்திற்குள் ஓடத் தொடங்குகிறார்கள், நாங்கள் உற்சாகமடையாமல் இருக்க கடுமையாக முயற்சி செய்கிறோம். அறிவியலில், உங்களை முட்டாளாக்காமல் கவனமாக இருக்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

ஆனால் அவர்கள் வீடியோவில் பார்த்ததைப் பற்றி உற்சாகமடைவது கடினம். இது நிச்சயமாக ஒரு மாபெரும் ஸ்க்விட் போல தோற்றமளித்தது, ஆனால் புயல் கரையில் ஒரு நிபுணரை அடைவது கடினம், அவர் அந்த உயிரினத்தை சரியாக அடையாளம் காண முடியும்.

பின்னர், விஷயங்கள் வியத்தகு முறையில் இல்லாததால், கப்பல் மின்னலால் தாக்கப்பட்டது.

விடர் ஒரு உரத்த ஏற்றம் கேட்டு மஞ்சள் மற்றும் பழுப்பு நிற புகைபோக்கினைப் பார்க்க வெளியே ஓடினார். டெக் பற்றி குப்பைகள் பரவியிருந்தன. அவளும் அவளுடைய சகாக்களும் உடனடியாக விலைமதிப்பற்ற காட்சிகளைக் கொண்ட கணினிகளுக்கு அஞ்சினர்.

“நாங்கள் அனைவரும் பார்த்த மிக அற்புதமான வீடியோ இன்னும் சரியாக இருக்கிறதா என்பதை உறுதிப்படுத்த நாங்கள் ஆய்வகத்திற்கு விரைந்தோம், அதுதான்” என்று விடர் நினைவு கூர்ந்தார்.

சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு, ஒரு சூறாவளிக்கு ஒத்த ஒரு வானிலை உருவாக்கம், அருகில் உருவாகிறது என்று அவர்களின் கேப்டன் அவர்களுக்குத் தெரிவித்தார்.

ஆனால் இறுதியில், அது எல்லாம் நன்றாக இருந்தது. NOAA இன் N ational Systematics ஆய்வகத்தின் விலங்கியல் நிபுணர் மைக்கேல் வெச்சியோன், மழுப்பலான மாபெரும் ஸ்க்விட்டின் படங்களை அவர்கள் உண்மையில் கைப்பற்றியிருக்கிறார்கள் என்பதை தொலைதூரத்தில் உறுதிப்படுத்த முடிந்தது. இது குறைந்தது 3 முதல் 3.7 மீட்டர் (10 முதல் 12 அடி) வரை இருக்கும் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் மதிப்பிட்டனர்.

மின்னல் தாக்குதல்கள் மற்றும் திறந்த நீர் சூறாவளிகள் இல்லாமல் கூட, ஒரு மாபெரும் ஸ்க்விட் அதன் இயற்கையான வாழ்விடங்களில் படமாக்குவது மிகவும் கடினம் – உண்மையில் மிகவும் கடினம், உண்மையில், 2012 வரை யாரும் அதை நிர்வகிக்கவில்லை, விடர் மற்றும் அவளும் அவரது சகாக்களும் கடற்கரையில் ஒரு பயணத்தில் ஜப்பான் த மெதுசாவை தங்கள் ஆழ்கடல் வீட்டில் மாபெரும் ஸ்க்விட் வீடியோக்களைப் பிடிக்க பயன்படுத்தியது .

2004 ஆம் ஆண்டில், ஜப்பானிய விஞ்ஞானிகள் ஒரு மாபெரும் ஸ்க்விட்டின் முதல் படங்களை எடுத்து, ஒரு நேரடி விலங்கிலிருந்து கூடாரத்தின் ஒரு பகுதியை சேகரிக்க முடிந்தது. ஆனால் வரலாற்று ரீதியாக, விஞ்ஞானிகள் மாபெரும் ஸ்க்விட் பற்றி அறிந்தவற்றில் பெரும்பாலானவை கரையில் கழுவப்பட்ட அல்லது விந்து திமிங்கலங்களின் வயிற்றில் இருந்து மீட்கப்பட்ட இறந்த மாதிரிகளிலிருந்து வந்தவை என்று ஸ்மித்சோனியன் இதழ் தெரிவித்துள்ளது.

அவற்றின் அபரிமிதமான அளவு, அன்னிய அம்சங்கள் மற்றும் மழுப்பலான நடத்தை ஆகியவை மாபெரும் ஸ்க்விட் கடல் வாழ்வில் ஒரு புகழ்பெற்ற அந்தஸ்தைப் பெற்றுள்ளன.

“இது எட்டு சுறுசுறுப்பான ஆயுதங்களையும் இரண்டு வெட்டும் கூடாரங்களையும் கொண்டுள்ளது” என்று விடர் கூறினார்.

“இது நமக்குத் தெரிந்த எந்தவொரு மிருகத்தின் மிகப்பெரிய கண்ணையும் கொண்டுள்ளது, இது மாமிசத்தை கிழித்தெறியக்கூடிய ஒரு கொக்கு கிடைத்துள்ளது. இது ஒரு ஜெட் உந்துவிசை அமைப்பைக் கொண்டுள்ளது, இது பின்னோக்கி மற்றும் முன்னோக்கி செல்லக்கூடியது, நீல இரத்தம் மற்றும் மூன்று இதயங்கள். இது ஒரு அற்புதமான, அற்புதமான வாழ்க்கை வடிவம் பற்றி எதுவும் தெரியாது. ”

புகழ்பெற்ற கிராக்கனுக்கு அடித்தளமாக ஸ்க்விட் பணியாற்றியுள்ளது, மேலும் ஜூல்ஸ் வெர்னின் இருபதாயிரம் லீக் அண்டர் தி சீ , மற்றும் ஹெர்மன் மெல்வில்லின் மொபி டிக் ஆகியவற்றில் தோன்றியதன் மூலம் ஒரு அரக்கன் என்ற நற்பெயர் அதிகரித்தது, இது அதன் இடத்தைப் பற்றிய சிறந்த விளக்கத்தைக் கொண்டிருக்கலாம் பொது கற்பனை:

“இரகசிய கடல்கள் இதுவரை மனிதகுலத்திற்கு வெளிப்படுத்திய மிக அதிசயமான நிகழ்வை நாங்கள் இப்போது கவனித்தோம். ஒரு பரந்த கூழ் நிறை, நீளம் மற்றும் அகலத்தில் ஃபர்லாங்ஸ், ஒரு கிரீம் நிறம், ஒரு நீரில் மிதந்து கிடக்கிறது, எண்ணற்ற நீண்ட கைகள் அதன் மையத்திலிருந்து பரவுகின்றன , மற்றும் அனகோண்டாக்களின் கூடு போல சுருண்டு திரிவது, எந்தவொரு மகிழ்ச்சியற்ற பொருளையும் அடையமுடியாமல் கண்மூடித்தனமாகப் பார்ப்பது போல. உணரக்கூடிய முகம் அல்லது முன் எதுவும் இல்லை; உணர்வு அல்லது உள்ளுணர்வின் கற்பனைக்குரிய டோக்கன் இல்லை; ஆனால் அங்கே பில்லோக்களில் மதிப்பிடப்படாதது , உருவமற்ற, வாழ்க்கையின் வாய்ப்பு போன்ற தோற்றம்.

[…] பொதுவாக விந்தணு திமிங்கலங்கள் இந்த பொருளின் பார்வையுடன் எந்த மூடநம்பிக்கைகளை இணைத்துள்ளன என்பது நிச்சயம், இது மிகவும் அசாதாரணமானது என்பதற்கான ஒரு பார்வை, அந்த சூழ்நிலை அதை வெளிப்படையான தன்மையுடன் முதலீடு செய்ய வெகுதூரம் சென்றுவிட்டது. ஒன்று மற்றும் அனைவருமே இது கடலில் மிகப்பெரிய அனிமேஷன் செய்யப்பட்ட விஷயம் என்று அறிவித்தாலும், அவர்களில் மிகச் சிலரே அதன் உண்மையான தன்மை மற்றும் வடிவத்தைப் பற்றிய தெளிவற்ற கருத்துக்களைத் தவிர வேறு எதையும் கொண்டிருக்கவில்லை என்பது மிகவும் அரிதாகவே காணப்படுகிறது. ”

நவீன தொழில்நுட்பம் விஞ்ஞானிகளை பெக்கோட்டின் அழிந்த ஆத்மாக்களைக் காட்டிலும் மாபெரும் ஸ்க்விட் பற்றிய சிறந்த பார்வையைப் பெற அனுமதித்தாலும், இந்த புதிய கண்டுபிடிப்பின் வியத்தகு சூழ்நிலைகள் உயிரினத்தின் புராண பரம்பரையை கருத்தில் கொண்டு பொருத்தமாக உணர்கின்றன.

டியூக் பல்கலைக்கழகத்தின் உயிரியல் பேராசிரியரான ராபின்சன் மற்றும் சாங்கே ஜான்சன் உள்ளிட்ட விடர் மற்றும் அவரது சகாக்கள், அவர்களைப் போன்ற கண்டுபிடிப்புகள் தொடர்ந்து பொது கற்பனையைப் பிடிக்கவும், கடல் ஆராய்ச்சிக்கு ஆதரவைத் தூண்டவும் உதவும் என்று நம்புகிறார்கள்.

“ஒரு காலத்தில் அரக்கர்கள் அஞ்ச வேண்டியவை இப்போது ஆர்வமுள்ள மற்றும் அற்புதமான உயிரினங்களாக இருக்கின்றன” என்று ஜான்சன் மற்றும் விடர் ஆகியோர் NOAA இன் பயண வலைப்பதிவில் எழுதினர் .

“அறிவியலும் ஆய்வும் இந்த மாற்றத்தைக் கொண்டு வந்துள்ளன என்பதை நாங்கள் உணர விரும்புகிறோம், மேலும் நாம் கற்றுக் கொள்ளும் ஒவ்வொரு புதிய விஷயத்திலும் உலகத்தை குறைவான பயமாகவும், அதிசயமாகவும் ஆக்குகிறது.”

2019 © தி வாஷிங்டன் போஸ்ட்

இந்த கட்டுரையை முதலில் தி வாஷிங்டன் போஸ்ட் வெளியிட்டது.

News Reporter