நிர்மலா சீதாராமனின் பட்ஜெட் கட்டமைப்பு கொள்கை மாற்றங்களை நோக்கமாகக் கொள்ளலாம் – இந்துஸ்தான் டைம்ஸ்

நிதியமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமனின் முதல் பட்ஜெட் அடுத்த ஐந்து ஆண்டுகளில் சீர்திருத்தங்களுக்கு களம் அமைக்கும், இது நிலம், தொழிலாளர், மூலதனம் மற்றும் தொழில்முனைவோர் போன்ற துறைகளில் கட்டமைப்பு கொள்கை மாற்றங்களை முதலீட்டை ஈர்க்கவும், நுகர்வு அதிகரிக்க ஊக்கத்தொகைகளை வழங்கவும், பொது பணத்தை சமூகத்திற்காக செலவழிக்கவும் முடியும். சமமான வளர்ச்சிக்கான உள்கட்டமைப்பு, இந்த விஷயத்தை அறிந்த அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

பிப்ரவரி 1 ம் தேதி முன்வைக்கப்பட்ட இடைக்கால வரவுசெலவுத் திட்டம் பல பிரபலமான முடிவுகளை அறிவித்ததால், இது ஒருங்கிணைப்பதற்கான ஒரு நேரமாகவும், பொருளாதார வளர்ச்சியை அதிகரிக்கும் மற்றும் வேலையின்மையை நிவர்த்தி செய்யும் ஐந்தாண்டு கொள்கை சாலை வரைபடத்தை முன்வைப்பதற்கும் இது ஒரு முக்கிய கருத்தாகும். மேலே குறிப்பிடப்பட்ட அதிகாரிகள் யார் பெயர் குறிப்பிடக்கூடாது என்று கேட்டார்கள்.

வரவிருக்கும் வரவுசெலவுத் திட்டம் வேலை சார்ந்த தனியார் முதலீட்டை ஊக்குவிக்கும் மற்றும் திறன்-மேம்பாட்டு முயற்சிகளில் கவனம் செலுத்தக்கூடும் என்றாலும், நுகர்வு அதிகரிப்பதற்காக வட்டி விகிதங்களைக் குறைக்க அரசாங்கம் வங்கிகளை, குறிப்பாக பொதுத்துறை நிறுவனங்களை வற்புறுத்தக்கூடும் என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

மலிவான கடன்களுக்கு வணிக வங்கிகளுக்கு அதிக இடத்தை வழங்க இந்திய ரிசர்வ் வங்கி கடன் விகிதங்களை மேலும் குறைக்கக்கூடும் என்று அவர்கள் தெரிவித்தனர். மத்திய வங்கி ஜூன் 6 அன்று ரெப்போ விகிதத்தை 5.75% ஆக குறைத்தது, இந்த காலண்டர் ஆண்டின் மூன்றாவது வெட்டு.

“நுகர்வுக்கு ஒரு மறைமுக ஊக்கமும் வட்டி வீதக் குறைப்பு மூலம் வரும். இந்த காலண்டர் ஆண்டில் கொள்கை விகிதம் ஏற்கனவே 75 அடிப்படை புள்ளிகளால் குறைக்கப்பட்டுள்ளது. இதில் சுமார் 40% கடன் விகிதங்களுக்கு அனுப்பப்பட்டுள்ளது, மேலும் ரிசர்வ் வங்கி பண பரிமாற்றத்தை மேலும் அதிகரிக்க முயற்சிக்கலாம். ரெப்போ விகிதத்தில் மேலும் 25 அடிப்படை புள்ளிகளைக் குறைப்பது இந்த ஆண்டின் பிற்பகுதியில் பரிசீலிக்கப்படலாம் ”என்று EY இந்தியாவின் தலைமை கொள்கை ஆலோசகர் டாக்டர் டி.கே.ஸ்ரீவாஸ்தவா தெரிவித்தார்.

“தனியார் துறை முதலீட்டு தேவையும் வட்டி வீதக் குறைப்பு மூலம் தூண்டப்படலாம். வட்டி விகிதங்கள் குறைந்த மட்டத்தில் இருப்பதை உறுதி செய்வதற்காக, மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 3.4% இடைக்கால பட்ஜெட் நிதி பற்றாக்குறை இலக்கை அரசாங்கம் கடைப்பிடிக்கக்கூடும், இதனால் சில முதலீடு செய்யக்கூடிய வளங்கள் தனியார் துறைக்கு நியாயமான செலவில் கிடைக்கும். ”

மேலே மேற்கோள் காட்டப்பட்ட அதிகாரிகள், கிராமப்புற இந்தியா மீதான அரசாங்கத்தின் கொள்கை கவனத்தைத் தொடரும் என்றும், இது வரவுசெலவுத் திட்டத்தில் பிரதிபலிக்கும் என்றும் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, ஏனெனில் கிராமப்புற வளர்ச்சி கோரிக்கைகள் மற்றும் வேலைகள் இரண்டையும் உருவாக்க மகத்தான ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளது.

நுகர்வு அதிகரிப்பதற்காக கிராமப்புற பொருளாதாரத்தில் அரசு கவனம் செலுத்தும் என்று ஸ்ரீவஸ்தவா கூறினார்.

“குறுகிய காலத்தில் இதற்கான முக்கிய வாகனம் PM-KISAN இன் கீழ் வருமான பரிமாற்றமாகும், இது விவசாயிகளின் செலவழிப்பு வருமானத்தை அதிகரிக்கும், மேலும் நடுத்தர காலப்பகுதியில், அரசாங்கத்தின் உற்பத்தித்திறன் 2022 ஆம் ஆண்டில் விவசாயிகளின் வருமானத்தை இரட்டிப்பாக்குவதற்கான முயற்சிகளை மேம்படுத்துகிறது,” என்று அவர் கூறினார் கூறினார்.

சமீபத்தில் வெளியிடப்பட்ட உத்தியோகபூர்வ தரவுகளின்படி, இந்தியாவின் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தி 2018-19 ஆம் ஆண்டின் கடைசி காலாண்டில் கிட்டத்தட்ட 20 காலாண்டில் 5.8% ஆக குறைந்தது, இது முழு ஆண்டு வளர்ச்சி மதிப்பீட்டை 6.8% ஆகக் குறைத்தது, இது ஆரம்ப மதிப்பீடான 7% ஐ விடக் குறைவாகும் .

முதல் காலாண்டில் 8% ஆக வளர்ந்த மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தி நான்காம் காலாண்டில் படிப்படியாக 6% க்கும் குறைந்தது, முக்கியமாக விவசாய மற்றும் தொழில்துறை வளர்ச்சியின் சரிவு காரணமாக.

வளர்ந்து வரும் வேலையின்மை குறித்தும் அரசாங்கம் அக்கறை கொண்டுள்ளது, இது வெள்ளிக்கிழமை வெளியிடப்பட்ட அதிகாரப்பூர்வ அறிக்கையிலும் பிரதிபலித்தது. ஜூலை 2017 முதல் ஜூன் 2018 வரையிலான கால தொழிலாளர் படை கணக்கெடுப்பு (பி.எல்.எஃப்.எஸ்) அறிக்கையின்படி, வேலையின்மை விகிதம் 6.1% ஆக உயர்ந்தது. பி.எல்.எஃப்.எஸ் புள்ளிவிவரங்கள் தேசிய மாதிரி கணக்கெடுப்பு அலுவலகத்தின் முந்தைய வேலைவாய்ப்பு வேலையின்மை கணக்கெடுப்புகளுடன் கண்டிப்பாக ஒப்பிடமுடியாது என்றாலும், எண்கள் வேலைவாய்ப்பு முன்னணியில் ஒரு மோசமான படத்தை வரைகின்றன. பி.எல்.எஃப்.எஸ் எண்ணிக்கையில் குறிப்பாக கவலைப்படுவது படித்த தொழிலாளர்களிடையே வேலையின்மை விகிதத்தில் பெரிய அதிகரிப்பு ஆகும்.

அமைப்புசாரா துறைக்கு அரசாங்கத்தின் சமீபத்திய ஓய்வூதிய சலுகையும் நுகர்வு அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். “செலவழிப்பு வருமானத்திற்கு துணை ஆதரவு சிறு வணிகர்கள் மற்றும் சில்லறை விற்பனையாளர்கள் மற்றும் 60 வயதுக்கு மேற்பட்ட விவசாயிகளை உள்ளடக்கிய பல ஓய்வூதிய திட்டங்கள் மூலமாகவும் வரும்” என்று ஸ்ரீவஸ்தவா கூறினார்.

நரேந்திர மோடி அரசாங்கத்தின் இரண்டாவது பதவிக்காலத்தின் முதல் பட்ஜெட் 2024 ஆம் ஆண்டில் இந்தியாவை 5 டிரில்லியன் டாலர் பொருளாதாரமாக மாற்றும் நோக்கத்துடன் பெரிய பொருளாதார சீர்திருத்தத்தின் முன்னோடியாக இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, இது அதன் தற்போதைய அளவை விட இரு மடங்காகும். அரசாங்கத்தின் லட்சியம் சமீபத்தில் நிபுணர்களுடனான தொடர்புகளில் பிரதிபலித்தது என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

நிபுணர்களின் கூற்றுப்படி, அரசாங்கம் ஒரு பெரிய உள்கட்டமைப்பு விரிவாக்க திட்டத்தை பட்ஜெட் வளங்கள் மூலமாகவும், ஓரளவுக்கு கூடுதல் பட்ஜெட் வளங்கள் மூலமாகவும் நிதியளிக்க முடியும்.

டெலோயிட் இந்தியாவின் பங்குதாரர் பிரசாந்த் தேஷ்பாண்டே, வரி மற்றும் வணிக நட்பு சூழலை உருவாக்குவதை நோக்கமாகக் கொண்ட சீர்திருத்தங்களை வரவு செலவுத் திட்டத்தில் கொண்டு வர முடியும் என்றார்.

ஏற்றுமதியாளர்களுக்கு, குறிப்பாக உள்நாட்டு உற்பத்தியை அதிகரிக்க அரசாங்கம் பல வரி சலுகைகளை வழங்க முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

ரியல் எஸ்டேட் துறையை உயர்த்துவதற்கு பட்ஜெட் சில முக்கிய முடிவுகளை எடுக்கக்கூடும் என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர், இது பொருளாதாரத்தில் பெருக்க விளைவை ஏற்படுத்தக்கூடும், ஏனெனில் இது எஃகு, சிமென்ட் மற்றும் உழைப்புக்கான தேவையை அதிகரிக்கும், குறிப்பாக அமைப்புசாரா துறையில்.

ஹவுஸ் ஆஃப் ஹிரானந்தானி நிறுவனர் மற்றும் இயக்குனர் சுரேந்திர ஹிரானந்தானி கருத்துப்படி, அரசாங்கத்தின் “அனைவருக்கும் வீட்டுவசதி” பணி பொருளாதாரத்தை துரிதப்படுத்தும் என்று எதிர்பார்க்கப்பட்டது, நேரடி மற்றும் மறைமுக வரி நடவடிக்கைகள் மூலம் முக்கிய பங்குதாரர்களை அரசாங்கம் ஊக்குவித்தது.

“ஜிஎஸ்டி விகிதங்களை ஒற்றை, நிலையான விகிதமாகக் குறைக்க ஒரு குறிப்பிடத்தக்க எதிர்பார்ப்பு உள்ளது, மேலும் பல விகிதங்கள் அல்லது வரிகளைக் கொண்டிருக்கவில்லை. முத்திரை வரியை நீக்குவது அல்லது ஜிஎஸ்டியின் கீழ் அதை இணைப்பது கூடுதல் நன்மையாக இருக்கும். வருமான வரி அடுக்குகளில் தளர்வு ஏற்படுவதும் வரவேற்கப்படும், ஏனெனில் இது சம்பள வர்க்கம் ரியல் எஸ்டேட்டில் மேலும் முதலீடு செய்ய அனுமதிக்கும். 80 சி பிரிவின் கீழ் விலக்கு வரம்பை தற்போதைய ~ 1.5 லட்சத்திலிருந்து அதிகரிப்பதை அரசாங்கம் கவனிக்க வேண்டும், ”என்று அவர் கூறினார்.

முதலில் வெளியிடப்பட்டது: ஜூன் 24, 2019 05:40 IST

News Reporter