கிளிஷ் கர்னாட் மரியாதைக்குரியவர் அல்ல, ஆனால் கடந்த கால சாதி ஒரு திங் – தி வயர்

துரதிருஷ்டவசமாக, நான் கன்னடாவை அசல் படித்து படிக்க முடியவில்லை, அதனால் நான் கிரிஷ் கர்னாட் அல்லது யூ அனந்தமூர்த்தி வேலை பார்த்ததில்லை. பங்களாவில் ரபீந்திரநாத் தாகூரைப் படித்துவிட்டு, மொழிபெயர்ப்புக்கு எவ்வளவு லாபம் கிடைக்குமென எனக்கு தெரியும்.

ஆனால் என் Bangalorean கணவர் கர்னல், அனந்தமூர்த்தி மற்றும் திரைப்பட தயாரிப்பாளர், பட்டாபி ராம ரெட்டி ஒரு தீவிர ரசிகர் ஆவார். ஒரு தியேட்டர் எருமை, அவர் அனைத்து சந்தித்தார் மற்றும் துக்ளக் ஒரு ஆங்கில பதிப்பு நடித்தார். சிறந்த விமர்சகர் மற்றும் பேராசிரியர் TG வைத்தியநாதனின் ஞாயிறு அமர்வுகளில், நான் சாம்ஸ்காவிலும் அதன் திறமையான அறிவிலும் விரிவான விவாதங்களைக் கேட்டிருக்கிறேன். எனவே, நாடகம் மற்றும் திரைப்படத்தின் நுணுக்கங்களும் நுணுக்கங்களும் பற்றி நான் கற்றிருக்கிறேன், இதுவரை பார்த்ததில்லை, ஆழ்ந்து பாதிக்கப்பட்டேன்.

பெரிய மனிதனின் அழிவின் செய்தியுடன் வந்துள்ள கட்டுரைகள் மற்றும் உபதேசங்களைப் பற்றிக் கூறுகிறேன், சில கதைகளால் மிகுந்த மன அமைதி அடைகிறேன். ராமச்சந்திர குஹா அவரை பற்றி பேசினார் பெங்களூரு மழையில் ஆக்சிஜன் வழங்கல் மற்றும் குழாய்களுடன், வெறுப்பு குற்றங்கள் முஸ்லீம் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் குடும்பங்களுக்கு அனுதாபத்தை வெளிப்படுத்தும், தனது 80 வது பிறந்த நாள் நெருக்கமான ஒரு நாளில் நடைபயிற்சி.

கதாபாத்திர ஆசிரியரான கவுரி லங்கெஷிற்கான ஆர்ப்பாட்டத்தில், அவருடைய தந்தை பி. லங்கீஷ் கர்னடத்தின் நண்பராக இருந்தார். அநீதி மற்றும் ஒடுக்குமுறை பற்றி எழுதவும் செயல்படாத ஒரு மனிதராகவும் இருந்தார் – அவர் இருவருமே உணர்ச்சிபூர்வமாகவும், பிரமாதமாகவும் இருந்தபோதிலும் – மேலே சொன்ன எந்த ஒரு செயலையும் செய்ய ஆபத்தானது, மரணமடையும் சமயங்களில் அவர் பேசிய ஒரு மனிதர் இங்கே இருந்தார்.

கர்நாடகம் தனது 80 வது பிறந்தநாளுக்கு அருகில் ஒரு நாள், பெங்களூரு மழைக்காலத்தில் ஆக்ஸிஜன் சப்ளை மற்றும் குழாய்களால் நடந்து கொண்டிருந்தது, வெறுப்புணர்வு குற்றங்களின் முஸ்லிம் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு ஒற்றுமை காட்டியது. புகைப்படம்: தி வயர் ஊழியர்கள்

ஒரு சிந்தனை என் மனதில் பறந்து செல்கிறது. அத்தகைய மனிதனை நாம் எவ்வாறு மதிக்க முடியும்? அவருடைய முன்னுரையைப் பின்தொடர முடியுமா? சம்ஸ்காரத்தை ஒவ்வொரு வீட்டிலும் கலந்துரையாடலாம்? நாம் ‘ஜாதி, கடந்த காலத்தை’ உருவாக்க முடியுமா? இவற்றின் வாக்குறுதியும் மிகவும் சொற்பமான புல்லாங்குழல், மிகவும் அழகாக எழுதப்பட்ட நினைவூட்டல்களைக் காட்டிலும் அவருக்கு மேல் முறையீடு செய்திருக்கும். அவர்கள் அவரது ஆவி முன்னெடுத்து அவர் ஒருபோதும் இறக்க மாட்டார் உறுதி.

சாதி அடிப்படையிலான கொல்கத்தா சிறுவனாக நான் ஜாதி அல்லது சாதி அடிப்படையிலான அட்டூழியங்களைப் பற்றி அதிகம் அறியவில்லை. நாங்கள் ஒரு அழகான காஸ்மோபாலிட்டன் கலாச்சாரத்தில் வளர்ந்தோம். கிரிஸ்துவர் இருப்பது எனக்கு இரண்டு முறை அகற்றப்பட்டது, என் தாத்தா பாட்டி அச்சு உடைத்து முக்கியமாக பல்வேறு தென்னிந்திய மாநிலங்களில் இருந்து நகரம் பயணம். நான் பெங்களூருவுக்கு தெற்கே சென்றபின்னர் வேறு சாதியினரின் அம்சங்களை நான் கண்டறிந்தேன். ‘சாட்டர்ஜி மாமா’ உள்ளிட்ட பெங்காலி பிராமணர்கள், தினமும் மீன் மற்றும் கோழி மற்றும் ஆட்டுக்குட்டியை சாப்பிட்டனர்.

ஒரு ‘டிஜிவி’, அவர் அன்பாக அழைக்கப்பட்டபோது, ​​என் முதல் நெருக்கமான த பிரா பிரம்மத்துடன் இருந்தார், நான் யாரோ ஒருவருக்கு உடனடியாக முகத்தில் சாப்பிடுவது அவமானமாக இருந்தது. “எப்படி?” என்று கேட்டார். “உங்களைப் போன்ற இரண்டு உணர்ச்சிகரமான சிந்தனையாளர்கள், ஸ்டான் (என் கணவர், அவருடைய மாணவர்) ஆகியோர் அதை சாப்பிடுவதற்காக ஒரு உயிரினத்தை கொன்றதாக நினைத்துப் பார்க்க முடியாது. இத்தகைய காட்டுமிராண்டித்தனமான நடைமுறை, நீங்கள் ஒரு முறை வாழ்ந்து, பாதுகாப்பற்ற உயிரினத்தை சாப்பிட எப்படிப் புரிந்துகொள்ளமுடியாது … ”

சைவ உணவில் ‘புத்திசாலித்தனமாக’ மற்றும் பழைய பழக்கங்கள் பற்றி கடுமையாக உழைக்கும் நம்பிக்கையைப் பற்றி நாங்கள் ஏதேதோ பேசினோம் …

தீவிர சாதிப் பிரச்சினைகள், அட்டூழியங்கள் மற்றும் அநீதி குறித்த எனது கல்வி பின்னர் வந்தது.

இந்தியாவில் உள்ள சாதி சிலர் ஜீரணத்தை சுத்தம் செய்ய பிறந்தவர்கள் என்ற கருத்தை பரப்புகின்றனர். Photo: விஷாகா ஜார்ஜ் / மக்கள் கிராமப்புற இந்தியாவின் காப்பகம்

1997 ல் நான் குஜராத்தில் சுற்றுப் பயணம் செய்தேன். தலித் தலைவரான மார்டின் மெக்வான், “50 ஆண்டுகால சுதந்திரத்திற்கு முன்னால் தனது தலைகளை மனிதர் சுமந்து கொண்டிருக்கும் மக்களை” பற்றி பேசினார். நான் அதை நம்ப முடியவில்லை. என் பத்திரிகையாளரின் தொப்பி அணிந்து நான் குஜராத்திற்கு சென்றேன். நவ்ஸ்கர்ஜான் அறக்கட்டளையின் ஒரு குழுவுடன், அதன் சுருக்கமான திகிலுடன் நான் ஆவணப்படுத்தினேன். ஃபிரண்ட்லைன் இதழ் 1997 ஆம் ஆண்டில் அது நடத்தப்பட்டது.

21 ஆம் நூற்றாண்டில் நம்மைத் தொந்தரவு செய்த இந்தியாவின் காற்றுவெடிப்புப் பொருளாதை பற்றி நாம் பேசிக்கொண்டிருந்தபோது, ​​எமது சக இந்தியர்கள், எமது சக இந்தியர்கள் சுமந்துகொண்டு, துடைத்தெறிந்து, கையாளுகின்றார்கள். நாம் சிலிக்கான் பள்ளத்தாக்கை ஆதிக்கம் செலுத்துவோம், ஆனால் நாகரீகமான முறையில் எங்கள் சொந்த மறுப்பை துப்புரவாக்குவதற்கு நாங்கள் ஒன்றாக இணைந்து செயல்பட முடியவில்லை. இதை அடிப்படையாகக் கொண்டு சாதி அழும் நிலையில் சிலர் பிறக்கிறார்கள் என்று கருதுகிறார்கள். எப்போதும் இதை செய்ய வேண்டும். அவர்கள் மற்றும் அவர்களின் முன்னோர்கள், மற்றும் அவர்களின் குழந்தைகள் ‘குழந்தைகள். இந்த இழிந்த நிலப்பிரபு மனப்போக்கை மாற்ற வேண்டும்.

மேலும் படிக்க: கைத்தொழில் துறையினர் புனர்நிர்மாணங்களை மீளக் கட்டியெழுப்ப வேண்டும்

நான் சுட்டிக்காட்டவும், சில இந்தியர்கள் அல்லது மற்றவர்களுடைய பெரும்பாலான இந்தியர்கள் தங்கள் சாதி அடையாளத்தை ஒட்டியுள்ளதையும் சுட்டிக்காட்ட வேண்டும். கிரிஸ்துவர், முஸ்லிம்கள், சீக்கியர்கள், நீங்கள் இந்தியாவில் எங்கு சென்றாலும், சாப்பி கர்மாச்சாரர்கள் கழிப்பறைகளை சுத்தப்படுத்துவதற்கான ‘இட ஒதுக்கீடு’ கொண்டவர்கள். சுதந்திர பிரகடனத்தின் போது, பாக்கிஸ்தான் கூறப்படுகிறது பின்னர் யார் தங்கள் கழிவறைகளை சுத்தம் செய்து ஏனெனில் ‘பாங்கி ங்கள்’ விடுப்பு அனுமதிக்க மறுத்து? ‘ பங்கி ‘ என்பது வடமொழிப் பயணிகளுக்கு பாதுகாப்பாக கர்மாச்சாரியங்களைப் பயன்படுத்துவதன் அவமதிப்பு, இழிவான, ஆட்சேபிக்கக்கூடிய மற்றும் கொடூரமான வார்த்தை ஆகும். நான் ‘கையுறையிடும் துயரங்களை’ ஒரு தாக்குதலை வார்த்தை கூட கருதுகிறேன், ஆனால் நாம் எப்போதும் கற்று?

என் முன்னணி கட்டுரை ஒரு புத்தகம் வழிவகுத்தது, முடிவற்ற Filth . நான்காவது இந்திய மாநிலங்களுக்குப் பயன் கர்மாச்சாரி ஆந்தோலன் நிறுவிய பெஸ்வாடா வில்சன், அவரது மக்களுடைய மாநிலத்தைப் பற்றி எழுத முடியும். நான் எல்லாவற்றையும் பார்த்திருக்கிறேன் என்று நினைத்தேன், நிலைமை மோசமடையவில்லை என்று நினைத்தேன், ராஜஸ்தானில் ஜெய்ப்பூருக்கு அருகே கழிப்பறைகளை சுத்தம் செய்தேன். இந்து மதம் என்று அறிக்கை வெளியிட்டது.

20 ஆண்டுகளுக்குப் பின்னர், ஸ்வாட்ச் பாரத் திட்டத்தை மோசமாக கட்டியெழுப்பப்பட்ட கழிப்பறைகளை நிறுவுவதற்கு வழிவகுத்தது என்று வால்சன் கூறுகிறார் என்றாலும், இன்னும் கூடுதலான தடையுத்தரவு ஏற்படாது என்று எதுவும் செய்யாத, மேலும் இந்தியா முழுவதிலுமுள்ள சாக்கடையில் திரவ மண்ணில் மூழ்கித் தவிக்கும் ஆண்கள் இறக்கின்றனர்.

ஜூலை 27, 2016 ல் புது தில்லியில் இந்த ஆண்டு ரமோன் மாக்சேசி விருதிற்கு ஆறு பெற்றவர்களில் ஒருவரான ஹிந்துஇந்தியாவின் பெஸ்வாடா வில்சன். தில்லி குடும்பத்தில் முதன்முதலாக தலித் குடும்பத்தைச் சேர்ந்தவர் வால்சன், 32 வயதில் கௌரவிக்கப்பட்டார். க்ருசேடு. அவர் தொண்டர்களை தேர்ந்தெடுத்து தலித் செயற்பாட்டாளர்களுடன் பணிபுரிந்தார். மக்களைத் தற்காப்பு நடவடிக்கைகளில் இருந்து கைப்பற்றுவதில் இருந்து 6,00,000 மக்களை கைப்பற்றுவதற்காக, வழக்குகள் தாக்கல் செய்துள்ள Safai Karmachari Andolan (SKA) எனப்படும் மக்கள் இயக்கத்தை ஒழுங்குபடுத்துதல். புகைப்படம்: சந்தீப் சக்சேனா

பாதுகாப்பான கர்மாச்சாரி ஆந்தோலன் நிறுவனர் பெஸ்வாடா வில்சன், வட இந்திய மாநிலங்களுக்கு எழுத்தாளரைப் பற்றி எடுத்துக் கொண்டார், இதனால் அவர் தனது மக்களவை பற்றி எழுத முடிந்தது. புகைப்படம்: சந்தீப் சக்சேனா

பல மங்களூர் மற்றும் கோவா கத்தோலிக்கர்கள் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட திருமணங்கள் செய்ய அல்லது மேல் ஜாதி மக்களுடன் முயற்சி செய்ய வேண்டும் என்று அதிர்ச்சியூட்டும் உண்மையை நான் கண்டுபிடித்தேன். ‘Nab ஒரு பிராமண கத்தோலிக்க, முன்னுரிமை பணக்காரர்’. கிரிஸ்துவர் எப்படி சாதி வேர்கள் கடைபிடிக்கின்றன இது அதிர்ச்சியூட்டும் உள்ளது. என் கணவர் ஒரு பழைய சிரிய கிரிஸ்துவர் உறவினர் ஒருமுறை பெருமையுடன் நான் அவரது தாத்தா சிதைந்த மற்றும் நான் ஒரு சிறிய சாதி ஒருவர் மீது அமர்ந்து ஏனெனில் நான் உட்கார்ந்து வராண்டா இருக்கை மீண்டும் எப்படி எனக்கு நினைவுபடுத்தியது.

“நாங்கள் நினைத்தோம், பிராமணர்களும் நாயர்களும் மாறிவிட்டோம். இப்போது, ​​விஷயங்கள் மாறிவிட்டன, குழந்தை, “அவர் புலம்புகிறார்.

மேலும் வாசிக்க: கையேடு scavengers மீது வயர் தான் # கிரிட் தொடர்

என் தந்தையின் உறவினர்களான மங்கலூரில் உள்ள பால்மடாவின் சானுக்கள் குடும்பமாக கன்னட மொழி பேசும் மற்றும் பிராமணர்களாக மாற்றப்பட்ட பிராமணர்களாக இருந்த என் மகளை என் தலையில் வைத்திருக்கலாம் என்று என் மருமகன் குருவாக இருந்த மங்களூரி பூசாரி என்னிடம் சொன்னார். நான் ஒரு பெருமை மற்றும் புகழ்பெற்ற பாரம்பரியம் இருந்தது, அவர் எனக்கு உறுதி! 2,000 ஆண்டுகால கிறித்துவம் சாதிகளை கிறிஸ்தவர்களிடமிருந்து பெற முடியவில்லை என்றால், சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி வேறு எவருக்கும் அது ஒரு கடினமான வேலையாக இருக்கும்.

இந்த வேலையைத் தாங்கிக் கொண்டு, கிளிஷ் கர்னாடியை வணங்குபவர்கள் பெங்களூருவை வழிநடத்திக்கொள்ள முடியுமா? அவருடைய பொருட்டு? அவரது நினைவகத்தில்?

இது எல்லாவற்றிற்கும் மிகவும் பொருத்தமானது, சாதி கடந்த காலத்தை உருவாக்குகிறது. அல்லது குறைந்தபட்சம் இந்த முன்னேற்றத்திற்கான அனைத்து முற்போக்கான மக்களுடைய இயக்கத்தையும் தொடங்க சில நடவடிக்கைகளை எடுத்துக் கொள்ளுங்கள். ஏனெனில் தலித்துகள் பல தசாப்தங்களாக தங்களது உரிமைகள் போராடிய போதிலும், மேலாதிக்கம் கொண்ட சாதி மக்கள் தங்களின் சொந்த இடங்களில் சாதி ரீதியான பழக்கவழக்கங்களை ‘பெயரெடுத்து, அவமானப்படுத்த’ இயலாவிட்டால், நாம் எல்லோருக்கும் நியாயமற்ற முறையில் கேள்வி கேட்காவிட்டால், மற்றும் அவரது தலைமுறை எழுத்தாளர்கள் வீணாக அந்த நாடகங்கள் எழுதியிருக்க வேண்டும்.

Mari Marcel Thekaekara தமிழ்நாட்டில் குடாலூரில் உள்ள ஒரு தனிப்பட்ட எழுத்தாளர் ஆவார்.

News Reporter