கிராமப்புற தெலுங்கானா நலன்புரி கொள்கைகள் பாதுகாக்கப்படுமா? – செய்தி 18
Will Welfare Policies for Rural Telangana Secure TRS’ Return to Power?
டி.ஆர்.எஸ் தலைவர் கே. சந்திரசேகர் ராவின் கோப்புப் புகைப்படம். பிரதிநிதித்துவத்திற்கான படம்.
ஹைதெராபாத்:

வெள்ளிக்கிழமை தெலுங்கானா சட்டமன்றத் தேர்தலில் 67.7 சதவீத வாக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. கம்மம் மாவட்டத்தில் மாதிரா தொகுதியில் 91% வாக்குகள் பதிவாகியுள்ளன, அதே வேளையில் மாலக்கப்பா 40% வாக்குகளை மட்டுமே பெற்றுள்ளது. ஹைதராபாத் மாவட்டத்தில் ஒட்டுமொத்த வாக்காளர் எண்ணிக்கை 50% க்கும் அதிகமாக பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது.

இந்த எண்கள், டிஆர்எஸ் மற்றும் பிரஜா குடாமி, மக்கள் முன்னணி, தலைவர்கள் இங்கே அதிகாரத்தை பாதுகாப்பதில் நம்பிக்கை உள்ளது. காங்கிரஸ், தெலுங்கு தேச கட்சி (தெலுங்கு தேசம்), தெலுங்கானா ஜனவரி சமிதி (சி.ஜே.எஸ்) மற்றும் சிபிஐ ஆகியவற்றைக் கொண்ட பெரும் கூட்டணி ‘பிரஜா குடமி’ டிஆர்எஸ் மீது திணிக்கப்படுகிறது.

எவ்வாறாயினும், எல்.ஐ.சி. பதவிக்கு திரும்புவதை நோக்கி வெளியேறும் கருத்துக்கணிப்புகள் உள்ளன. சர்வே நிறுவனங்கள் குறைந்தது 50 இடங்கள் மற்றும் அதிகபட்சம் 91 வாக்குகள் வழங்கியுள்ளன. பிரஜா குடாமி குறைந்தபட்சம் 27 மற்றும் அதிகபட்சம் 52 இடங்களைப் பெற்றுள்ளது.

பிரச்சாரத்தில் டி.ஆர்.எஸ் தனது தேர்தல் அறிக்கைகள் மற்றும் அபிவிருத்தி வேலைகள் மீண்டும் ஆட்சிக்கு கொண்டுவரும் என்று பிரச்சாரம் செய்தன. ஆர்.டி. பந்து, ரித்த பீமா போன்ற திட்டங்கள், டிஆர்எஸ் துவக்கிய ஓய்வூதியத் திட்டங்கள் மக்களிடையே பிரபலமாக உள்ளன. நகரங்களுக்கு மாற்றப்பட்டு வந்த மக்கள், வாக்களிப்பதற்காக தங்கள் கிராமங்களுக்குத் திரும்பினர்.

ஹைதராபாத்தில் ஒரு காவலாளர் பணியாற்றி வந்த சத்யா நாராயணனுக்கு, ரூபுவே பந்த் திட்டம் ஆர்பல்பா கிராமத்தில் தனது நிலத்தில் இருந்து ரூ .16,000 சம்பாதிப்பதால் ஒரு ஆசீர்வாதம். அவரது தாயார் ஆசாரா ஓய்வூதிய திட்டத்தின் பயனாளராக இருந்துள்ளார். நாராயணனும், அவரது மனைவியும் சேர்ந்து, கிராமப்புறத்திற்குச் சென்றனர்.

மேடக் தொகுதியில் உள்ள சர்தானா கிராமத்திலிருந்து தனியார் விரிவுரையாளரான புட்டி துர்கையா அரசாங்கத்தை வேலைக்காக காத்திருக்கும் நிலையில் டிஆர்எஸ்க்கு வாக்களிக்க விரும்பவில்லை. “என் தந்தை ஒரு விவசாயி மற்றும் நான் டிஆர்எஸ் வாக்களிக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார். அவர் அரசாங்கத்திற்கு சாதகமானவர், “என்று துர்கியா கூறுகிறார், டி.ஆர்.எஸ் மீது அவர் நம்பிக்கை வைத்திருக்கிறார், அவர் கட்சிக்கு வாக்களித்தார்.

முன்னாள் எம்.பி. லகாடாபதியின் ராஜகோபாலால் நடத்தப்பட்ட ஆய்வில் பிரஜா குடமிக்கு 65 இடங்களை வழங்கியுள்ளது. அவர் டி.ஆர்.எஸ்-க்கு 35 இடங்களை மட்டுமே கணித்துள்ளார்.

தேர்தலில் பணக் காரணி ஈடுபட்டதால் மக்களுடைய துல்லியமான துடிப்பு அளவிடப்பட முடியாது என்று முன்னாள் எம்.பி. கூறியுள்ளார். “நான் பிந்தைய கருத்துக்கணிப்பை நடத்துகிறேன்,” என ராஜகோபால் கூறினார்.

சந்திரபாபு நாயுடு பிரஜா குடாமியை ஆதிக்கம் செலுத்துவார் என்று மக்களிடையே அச்சம் நிலவுகிறது. தெலுங்கானாவை அல்ல, ஆந்திராவை ஆதரிப்பதாக நம்பப்படுகிறது.

மறுபுறத்தில், சிறந்த அரசியல் ஆய்வாளர், பேராசிரியர் நாகேஷ்வர் டி.ஆர்.எஸ். “சந்திரபாபு நாயுடு காரணி” பிரஜா குடாமியை சேதப்படுத்தியதாக அவர் நம்புகிறார்.

ஊகங்கள் மற்றும் கணக்கீடுகளின் மத்தியில், தெலுங்கானாவில் வாக்குப்பதிவு எண்ணிக்கை டிசம்பர் 11 ம் தேதி நடைபெறும்.

News Reporter