ஸ்பெக்ட்ரம் நிவாரணத்திற்கான வோடபோன் ஐடியா, ஏர்டெல், ரிலையன்ஸ் ஜியோ ஆகியவை மன அழுத்தத்தை ஒத்துக்கொள்ள வேண்டும் – லைவ்மின்ட்

Last Published: Thu, Dec 06, 2018. 03 11 PM IST

The telecom sector has been under financial stress since Reliance Jio unleashed the tariff war. Photo: Ramesh Pathania/Mint

ரிலையன்ஸ் ஜியோ தார்மீக போரை கட்டவிழ்த்து விட்டதால் தொலைத் தொடர்பு துறை நிதி நெருக்கடியில் உள்ளது. புகைப்படம்: ரமேஷ் பதானியா / புதினா

புது தில்லி: தொலைத்தொடர்பு ஆபரேட்டர்கள் காரணமாக கருவூலத்தின் ஸ்பெக்ட்ரம் தொடர்பான முறைகளை எந்த நிதி நிவாரணம் பெற கொண்டுள்ளன மூன்று companies- மட்டுமே வோடபோன் ஐடியா லிமிடெட் , பார்தி ஏர்டெல் மற்றும் ரிலையன்ஸ் இன்ஃபோகாம் லிமிடெட் ஒன்றாக On- வா, ஏற்கிறேன் என்று தொழில் நடைபெற்றுவருகின்றன நிதித் தொல்லையில் , ஒரு மூத்த அரசாங்க அதிகாரி தெரியாது என்று கூறினார்.

கடந்த வாரம், வோடபோன் ஐடியா தலைவர் குமார் மங்கலம் பிர்லா கடந்த மாதம், நிதி அமைச்சகம் மற்றும் தொலைத் தொடர்பு துறையின் (டாட்) அதிகாரிகள், நிலுவையிலுள்ள ஸ்பெக்ட்ரம் தொடர்பான கடன்களுக்கான விவகாரங்களைப் பற்றி விவாதித்தார். இந்தத் துறையில் பணப்புழக்க நெருக்கடி குறித்து அவர் கவலை கொண்டார்.

இதைத் தொடர்ந்து, செல்லுலார் ஆபரேட்டர்கள் அசோசியேசன் ஆஃப் இந்தியா (COAI) இருந்து நிதி உதவி பெற கோரி டோட்டோவிற்கு கடிதம் அனுப்பப்பட்டது.

தற்போதைய விதிமுறைகளின் கீழ், ஒரு ஆபரேட்டர் ஸ்பெக்ட்ரம் கொள்முதல் நேரத்தில் சில தொகையை செலுத்த வேண்டும். கொள்முதல் தேதியிலிருந்து, இரண்டு வருட காலியிடங்கள் உள்ளன, அதற்குப் பிறகு, 16 ஆண்டுகளுக்கு மேலாக மீதமுள்ள பணம் சம்பாதிக்க வேண்டும்.

வோடபோன் ஐடியா இந்த காலகட்டத்தை 16 ஆண்டுகள் முதல் 18 ஆண்டுகள் வரை அதிகரித்துள்ளது . ஆனால், ரிலையன்ஸ் ஜியோ, இந்த திட்டத்தை எதிர்த்தது, எனவே ஆபரேட்டர்கள் மத்தியில் உடன்பாடு இல்லை.

“பிரச்சனை அவர்கள் ஒரு தொழில் ஒன்றாக சேர்ந்து முடியாது மற்றும் மன அழுத்தம் உள்ளது என்று,” அதிகாரி கூறினார். “அவர்கள் ஒன்றாக கூடினால் நாங்கள் சில செயல்களை ஆரம்பித்திருக்கலாம். ஒரு வீரர் எல்லாவற்றையும் எதிர்த்து நிற்கிறாரோ, மற்றும் இரு வீரர்கள் நிவாரணமளிக்க வேண்டும் என்று கூறினால், அரசாங்கம் என்ன செய்வது? ”

2019 ம் ஆண்டு மார்ச் மாதத்தில் 3,000 கோடி ரூபாய் ஸ்பெக்ட்ரம் பற்றாக்குறையை எதிர்கொள்ளும் வோடபோன் ஐடியா, 2019-2020 ஆம் ஆண்டின் மத்தியில் 12,000 கோடி ரூபாய்க்கு கூடுதலாக ரூ. 12,000 கோடிக்கு கடன் வழங்கியுள்ளது.

ரிலையன்ஸ் ஜியோவுக்குப் பிறகு தொலைத் தொடர்புத்துறை கடுமையான போரில் ஈடுபட்டுள்ளது. பல ஆபரேட்டர்கள் மத்தியில் ஆண்டு முழுவதும் ஒருங்கிணைப்பு விளைவாக, இரண்டு மற்ற தனியார் வீரர்கள் மட்டுமே: பார்தி ஏர்டெல் மற்றும் வோடபோன் இந்தியா மற்றும் ஐடியா செல்லுலார் இணைக்கப்பட்ட நிறுவனம்.

செப்டம்பர் காலாண்டில் வோடபோன் ஐடியா நிறுவனம் ₨ 4,970 கோடி இழப்பை சந்தித்திருக்கிறது, அதே நேரத்தில் ஏர்டெல் நிறுவனம் 118 கோடி லாபம் ஈட்டியுள்ளது.

இதற்கிடையில், தொலைத்தொடர்பு சாதனங்கள் மீது இறக்குமதி கடமைகளை மீளாய்வு செய்வதற்கான தொழில் தேவை பற்றி அரசாங்கம் நடவடிக்கை எடுத்தது. அக்டோபரில், அடிப்படை நிலையங்கள் மற்றும் ஆப்டிகல் டிரான்ஸ்ஃபார்மர் உபகரணங்கள், 10% முதல் 20% வரை, தொலைதொடர்பு உபகரணங்களில் அடிப்படை சுங்க வரிகளை அரசாங்கம் எழுப்பியது. பூஜ்யம் சதவீத இறக்குமதி வரிகளை அனுபவித்த தயாரிப்புகள் 10% சுங்க வரி விதிப்புடன் கைவிடப்பட்டன.

“கோ.ஏ.எம்.ஏ. , தொலைத்தொடர்பு விவகாரங்களில் மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டிய கடமைகளை கேட்டுக் கொண்டது . வருவாய் திணைக்கள உறுப்பினர்கள், வர்த்தக மற்றும் கைத்தொழில் அமைச்சகம், எலக்ட்ரானிக்ஸ் மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்ப அமைச்சகம் மற்றும் டாட் ஆகியவற்றின் உறுப்பினர்களை உள்ளடக்கிய குழு ஒன்று உள்ளது.

முதலில் வெளியிடப்பட்ட: து, டிச 06 2018. 03 08 PM IST

News Reporter